Thuốc Sedachor là thuốc gì? Giá bán một lọ bao nhiêu?

Đánh giá post

1. Thuốc Sedachor là gì?

Sedachor là thuốc thuộc phân loại thuốc NSAID, có tác dụng giảm đau hiệu quả, hạ sốt nhanh và không gây buồn ngủ. Sedachor hoạt động bằng cách ức chế tác nhân gây đau trong cơ thể.

Sedachor được sản xuất và đăng ký theo tiêu chuẩn TCCS với số VD-20744-14 bởi Công ty cổ phần Dược phẩm Hải Phòng.

Thành phần chính của một viên nén Sedachor: Paracetamol với hàm lượng 200mg và Cafein với hàm lượng 50mg. Những tá dược thông thường đi kèm gồm có: gelatin, tinh bột sắn, magnesi stearat, amaranth, lactose, nước cất, aerosil.

Dạng bào chế sản phẩm phổ biến: viên nén (chứa 200mg Paracetamol và 50mg Cafein với tá dược vừa đủ) đóng gói theo dạng vỉ 10 viên hoặc lọ 250 viên.

Hộp thuốc Sedachor hộp 50 vỉ x 10 viên nén
Hộp thuốc Sedachor hộp 50 vỉ x 10 viên nén

2. Công dụng của Sedachor

  • Giảm các cơn đau nhẹ và vừa một cách nhanh chóng, hiệu quả.
  • Hạ sốt, trị cảm cúm, cảm lạnh trong tất cả mọi trường hợp.
    Một điểm ưu việt của Sedachor là không gây buồn ngủ, thích hợp cho các trường hợp phải hoạt động liên tục và không được nghỉ ngơi.

3. Chỉ định

  • Giảm các cơn đau nhẹ và vừa một cách nhanh chóng, hiệu quả trong các trường hợp:
  • Đau nhức do cảm cúm, do viêm xoang, viêm mũi dị ứng
  • Đau do viêm họng, viêm ngoài da
  • Đau răng, đau đầu, đau cơ, đau bụng kinh, đau do sốt sau khi tiêm Vacxin
  • Đau nhức xương khớp
  • Giảm các cơn đau nặng sau phẫu thuật, đau do ung thư, hoại tử.
  • Hạ sốt, trị cảm cúm kể cả các trường hợp chống chỉ định với Aspirin hoặc các thuốc NSAID.

4. Thành phần Paracetamol 200mg và Cafein 50mg có công dụng gì?

Dược lực học:

Paracetamol:

  • Đây là chất chuyển hóa có hoạt tính của tiền chất phenacetin. Paracetamol giảm đau bằng cách làm giảm dạng oxy hóa của men COX dẫn đến ức chế tổng hợp nó và làm giảm tổng hợp prostaglandin của hệ thần kinh trung ương.
  • Đặc biệt, Paracetamol không làm giảm tổng hợp prostaglandin trong hệ thần kinh ngoại biên. Do đó thuốc có ưu thế hơn trong việc duy trì prostaglandin bảo vệ tại đường tiêu hóa, chỉ định cho những trường hợp có tiền sử viêm loét dạ dày, chảy máu đường tiêu hóa.
  • Ngoài ra, Paracetamol bị chuyển hóa thành AM404 – chất ức chế trực tiếp khả năng hấp thu của cannabinoid nội sinh bởi các neuron. Sự hấp thu này gây hoạt hóa các thụ thể đau tổn thương của cơ thể.
  • Paracetamol gián tiếp tác động lên vùng dưới đồi, gây giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên làm hạ nhiệt hiệu quả.

Cafein:

  • là hoạt chất gây ra sự hưng phấn, kéo dài thời gian tỉnh táo và làm giảm cảm giác mệt mỏi do kích thích hệ thần kinh trung ương ngăn cản hoạt động bình thường của adenosine.
  • Cafein còn tăng cường tác dụng giảm đau của paracetamol và giúp cho hoạt động của cơ được dễ dàng.
Lọ thuốc Sedachor 250 viên
Lọ thuốc Sedachor 250 viên

5. Cách sử dụng Sedachor

  • Người lớn: mỗi lần từ 2-4 viên, ngày 3 lần (chỉ sử dụng trong trường hợp các triệu chứng kéo dài),

Lưu ý: không dùng quá 20 viên/ngày.

  • Trẻ em dưới 12 tuổi: sử dụng theo chỉ dẫn của bác sĩ. Các trường hợp trẻ nhỏ dưới 12 tuổi khuyến khích dùng dạng bột pha uống hoặc nghiền nhỏ viên để dễ uống và hấp thu hơn.
  • Trẻ em từ 9-12 tuổi: mỗi lần từ 1-2 viên, ngày 3 lần. Cần theo dõi thường xuyên biểu hiện đau của trẻ.

6. Cách xử trí khi quá liều, quên liều

Quá liều paracetamol do dùng một liều duy nhất với lượng lớn hoặc do uống lặp lại liều paracetamol trong một khoảng thời gian ngắn (7,5g – 10g mỗi ngày, trong 1-2 ngày) hoặc do uống thuốc dài ngày (quá 2 tuần). Quá liều Paracetamol có thể gây  tác dụng độc cấp tính như hoại tử gan ẩn và có thể dẫn đến gây tử vong nếu không phát hiện sớm.

Biểu hiện phổ biến khi quá liều gồm có buồn nôn, nôn, đau bụng, thường xảy ra trong vòng 2 – 3 giờ sau khi uống quá liều của thuốc (nồng độ thuốc trong cơ thể rất cao). Trường hợp khẩn cấp có thể gây Methemoglobin máu với biểu hiện xanh tím da, niêm mạc và móng tay; sau đó bệnh nhân bị rối loạn ý thức, chức năng gan suy giảm, và hoại tử gan.

Cách xử trí: khi phát hiện bệnh nhân có một trong các triệu chứng trên, ngay lập tức rửa dạ dày trong mọi trường hợp, sớm nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống. Đưa bệnh nhân đến bệnh viện hoặc các cơ sở y tế gần nhất.

  • Sử dụng những chất giải độc thích hợp như hợp chất sulfhydryl. N-acetylcystein qua đường uống hoặc đường tiêm tĩnh mạch.
  • Sử dụng thuốc ngay lập tức nếu chưa đến 36 giờ kể từ khi uống quá liều paracetamol. Thuốc N-acetylcystein có tác dụng hiệu quả hơn khi uống trong vòng dưới 10 giờ sau khi uống quá liều paracetamol. Khi cho bệnh nhân uống nên pha loãng dung dịch N-acetylcystein với nước hoặc đồ uống không có rượu thành dung dịch 5% và cho uống trong vòng 1 giờ sau khi pha.
  • Cho bệnh nhân uống N-acetylcystein liều đầu tiên 140mg/kg thể trọng, sau đó duy trì tiếp 17 liều duy trì, mỗi liều 70 mg/kg thể trọng với thời gian giãn cách nhau 4 giờ một liều. Nếu không có N-acetylcystein thì có thể dùng Methionin, than hoạt và/hoặc thuốc tẩy muối thay thế để làm giảm hấp thụ paracetamol khi quá liều.
  • Khi uống N-acetylcystein có thể xảy ra một số triệu chứng phụ, điển hình là phản ứng dị ứng ngoài da (ban đỏ). Tiếp tục duy trì uống cho đến khi nồng độ paracetamol xét nghiệm trong huyết tương đạt mức không gây độc.
Mặt bên hộp thuốc Sedachor
Mặt bên hộp thuốc Sedachor

7. Thuốc Sedachor có giá bao nhiêu, có thể mua được ở đâu?

Sedachor được bào chế và đóng gói dưới 2 dạng lọ 250 viên hoặc hộp 50 vỉ x 10 viên. Trên thị trường hiện nay, Sedachor có giá bán kê khai 180vnđ/1 viên. Giá cả có thể khác nhau tùy thuộc vào từng khu vực và nhà thuốc.

Sedachor hiện được phân phối phổ biến trên thị trường và có mặt tại các nhà thuốc trên toàn quốc. Khi đi mua thuốc cần cung cấp thông tin về tình trạng bệnh của bệnh nhân để được tư vấn cách sử dụng cũng như liều thuốc phù hợp.

8. Chống chỉ định

  • Không dùng cho phụ nữ có thai hoặc đang cho con bú.
  • Bệnh nhân mẫn cảm với paracetamol hoặc bất cứ thành phần nào của thuốc.
  • Tuyệt đối không tự ý dùng lâu hơn 10 ngày đối với trường hợp giảm đau hoặc lâu hơn 3 ngày đối với trường hợp hạ sốt trừ khi có sự hướng dẫn của bác sĩ.
  • Trường hợp bệnh nhân thiếu hụt men glucose-6-phosphate dehydrogenase.
  • Đặc biệt chống chỉ định với trường hợp thiếu máu mạn tính,  suy gan nặng.
  • Tránh uống rượu khi đang trong chu kỳ sử dụng thuốc.

10. Tác dụng phụ của Sedachor

Tác dụng phụ của Sedachor phổ biến là các phản ứng dị ứng như nổi mẩn, buồn nôn, mệt mỏi, mất ngủ, kích ứng dạ dày. Một số ít trường hợp xảy ra các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như:

  • Hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN)
  • Hội chứng Lyell
  • Hội chứng Steven-Johnson (SJS)
  • Hội chứng ngoại ban mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

Đưa ngay bệnh nhân đến bệnh viện khi mắc phải các tác dụng phụ kể trên hoặc khi tình trạng bệnh tệ hơn. Một vài trường hợp làm thay đổi kết quả xét nghiệm như giảm bạch cầu trung tính, giảm bạch cầu, giảm toàn thể huyết cầu, thiếu máu.

Sedachor có thể gây độc tính lên thận khi lạm dụng dài ngày.

Mặt trên và 2 mặt bên hộp Sedachor
Mặt trên và 2 mặt bên hộp Sedachor

11. Dược động học

  • Hấp thu: Paracetamol và Cafein được hấp thu nhanh và gần như hoàn toàn qua đường tiêu hóa sau khi uống. Nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt được trong vòng 30 đến 60 phút sau khi uống.
  • Phân bố: Paracetamol phân bố đồng đều trong phần lớn các mô của cơ thể, khoảng 25% paracetamol trong máu liên kết với protein huyết tương. Cafein có thể qua nhau thai và sữa mẹ.
  • Chuyển hóa: Paracetamol được chuyển hóa đến hơn 95% ở gan thành dạng glucuronic và sulphate. Cafein được chuyển hóa gần như hoàn toàn bằng phản ứng dimethyl và phản ứng oxy hóa tại gan.
  • Thải trừ: Paracetamol và Cafein thải trừ qua nước tiểu chủ yếu dưới dạng đã chuyển hóa và một phần nhỏ dưới dạng không đổi. Thời gian bán thải của Paracetamol trong huyết tương khoảng 1,25 – 3 giờ, có thể kéo dài hơn trong trường hợp bệnh nhân có thương tổn ở gan. Thời gian bán thải của Cafein vào khoảng 3 – 7 giờ.

12. Tương tác, tương kỵ thuốc

  • Sử dụng dài ngày hoặc liều cao paracetamol có ảnh hưởng làm tăng tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion.
  • Dùng đồng thời với phenothiazin có thể gây hạ sốt nhanh và hiệu quả.
  • Uống rượu trong chu kỳ sử dụng Sedachor làm tăng khả năng an thần của Cafein nhưng lại tăng nguy cơ gây độc của Paracetamol cho gan của thuốc.
  • Sử dụng các thuốc chống co giật (phenytoin, barbiturat, carbamazepin) trên bệnh nhân đang trong chu kỳ sử dụng Paracetamol gây cảm ứng enzym ở microsom thể gan, làm tăng khả năng chuyển hóa Paracetamol thành dạng chất độc đối với gan.
  • Dùng đồng thời với isoniazid làm tăng các tác dụng phụ của thuốc, đồng thời làm tăng khả năng gây độc cho gan của Paracetamol.

 Xem thêm một số thuốc khác tại Tạp chí Y Học Việt Nam:
Thuốc Moxacin 500mg là thuốc gì? Công dụng, giá bán

Ngày viết:
Lời nói đầu, Thân gửi các bạn độc giả của bs Chi. Mình muốn tâm sự một chút suy tư của một bác sĩ nghèo nhưng lại mang trong mình một nỗi lòng đau đáu của một người mẹ, một người phụ nữ lương thiện, muốn giúp đỡ những người khó khăn hơn mình. Cách đây hơn 3 năm, trước khi đại dịch covid xảy ra. Mình có lập 1 trang fb với tên Dr. Nguyễn Thị Kim Chi. Trang chuyên dịch những bài viết hay về thông tin y học trên Medscape, một tờ báo uy tín. Những bài viết là những tiến bộ khoa học nhân loại được chuyển thể từ tiếng Anh sang tiếng Việt. Với mục đích đem thông tin y học mới nhất, đem những thành tựu y học tiên tiến nhất tiếp cận với những bệnh nhân, người mà cũng đang khao khát tìm đến những hy vọng tiến bộ y học trên con đường chạy chữa bệnh của bản thân, người thân, gia đình mình. Với mục đích đó, mình thực hiện cũng được hơn 3 năm. Trộm vía, được sự ủng hộ giúp đỡ của bạn đọc, may mắn công việc đó cũng vẫn trôi chảy. Với việc đem thông tin y học chuyển tải qua tiếng Việt, mình cũng được rất nhiều bạn đọc tìm hiểu, đặt những câu hỏi về tình trạng bệnh, cách chữa trị của người thân, con cái, hay những phương pháp tiên tiến nhất. Cảm ơn tình cảm của bạn đọc đã ủng hộ bs cũng như trang fb Dr.Nguyễn Thị Kim Chi. Nay trang fb được đổi tên thành Fb Nguyễn Thị Kim Chi. Xuất phát từ việc khao khát muốn làm thiện nguyện, mình đã mạnh dạnh lập nên trang fb này. Với mục đích kêu gọi từ thiện từ những bạn đọc gần xa. Một miếng khi đói bằng một gói khi no. Trao đi là còn mãi! Mình mong muốn làm từ thiện thì từ rất lâu rùi. Mình cũng đi tìm hiểu rất nhiều hội nhóm với mong muốn có thể hành động, hoặc làm bất kì những việc gì đó, dù là nhỏ nhất có thể giúp đỡ được người khó khăn hơn mình. Chính vì khao khát mong muốn trao đi những tình cảm tốt đẹp, vượt qua cái ngại ngần của bản thân, và ước mơ thiện nguyện thành sự thật nên mình, bs Chi lập trang fb Thiện nguyện - Charity. Trang này sẽ là lưu giữ những thông tin vs những tấm lòng thiện nguyện của bạn đọc trang bs Chi. Hãy chung tay giúp đỡ những người có hoàn cảnh khó khăn. Dù là nhỏ nhất cũng rất đáng trân trọng. Mình xin đóng góp quỹ của trang Thiện nguyện - Charity trước 1000k. Số tiền này tuy nhỏ, nhưng mong muốn trang sẽ giúp đỡ được nhiều người khó khăn hơn. Bạn đừng ngần ngại trao đi, dù là 20k hay 50k. Nếu bạn thấy thoả đáng thì điều đó đã là thiện nguyện rùi. Hãy để mình giúp bạn 1 phần nhỏ trên con đường thiện nguyện, để chúng ta có chung bạn thiện thành. Nếu bạn đọc bài, thấy bài hay xin like vs chia sẻ miễn phí. Nếu bạn muốn làm từ thiện, hãy chuyển tấm lòng của bạn tới số tài khoản của bs Chi. Mình sẽ giúp bạn gửi tới những người có hoàn cảnh khó khăn vs tấm lòng chân thành nhất. Tài khoản mang tên Nguyễn Thị Kim Chi Số tài khoản: 26702461 Ngân hàng: Vp bank (Vì Việt Nam thịnh vượng) Chuyển khoản ghi: TC tên người chuyển khoản Số tiền được cộng vào đủ từ 1000k-5000k sẽ được trao đến các địa chỉ công khai. Đến đây mình, bs Chi xin cảm ơn bạn đọc đã đồng hành cùng mình trong thời gian qua vs trong thời gian tới. Chúc các bạn đọc sức khoẻ, hạnh phúc, thành đạt.

BÌNH LUẬN

Vui lòng nhập bình luận của bạn
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây